‘ಸಿನಿ‌ಲಹರಿ ‘ ಆರಂಭಕ್ಕೆ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ‌ ಮೆರಗು

ಆರಂಭ ಮತ್ತು ಉದ್ಘಾಟನೆಯ ಸಂದರ್ಭಗಳೇ ಕಾಕತಾಳೀಯ

ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಸಿನಿಮಾ ನಡುವೆ ಕರುಳು ಬಳ್ಳಿ ಸಂಬಂಧ. ಭಾಷೆಯೇ ಮೊದಲಾದರೂ, ಭಾಷೆಯ  ಉಳಿವಿಗೆ ಸಿನಿಮಾದ್ದು ಅಳಿಲು ಸೇವೆ ಎಂದರೆ ತಪ್ಪಲ್ಲ. ಭಾಷೆ ಮೂಲಕ ಸಿನಿಮಾ ಬೆಳೆದರೂ, ಸಿನಿಮಾ ಮೂಲಕವೂ ಭಾಷೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತೆ ಎನ್ನುವುದು ಅಷ್ಟೇ ಸತ್ಯ. ಅವರೆಡರ ಮಧ್ಯೆ ಕೊಂಡಿಯಾದ ಸಿನಿಮಾ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಇವತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಆದ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಸಿನಿಲಹರಿ ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ಹಾಗೂ ಯುಟ್ಯೂಬ್ ಚಾನೆಲ್  ಕನ್ನಡ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ದಿನವೇ ಲೋಕಾರ್ಪಣೆ ಆಗುತ್ತಿರುವುದು ಹೆಮ್ಮೆ.

‘ ಸಿನಿ ಲಹರಿ’  ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ಆರಂಭ, ಅದರ ಉದ್ಘಾಟನೆಯ ಸಂದರ್ಭ ಎರಡೂ ಕಾಕತಾಳೀಯ. ಇದೆಲ್ಲ ಯಾವುದೂ ಪೂರ್ವ ಯೋಜಿತ ಅಲ್ಲ.  ಕೆಲಸ ಇಲ್ಲ ಅಂತ ಆತಂಕದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನ್ಯೂಸ್ ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ಮಾಡೋಣ, ಅದರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲು  ಕನ್ನಡ ಸಿನಿಮಾಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಮೀಸಲಿಡೋಣ ಅಂತಂದುಕೊಂಡಿದಷ್ಟೆ. ‌ಮುಂದೆ, ಖಾಲಿ ಜೇಬು ಇಟ್ಕೊ‌ಂಡು ಅದೇನ್ ಮಾಡ್ತೇವೋ.. ಅಂತ ನಮ್ಗೆ ನಾವೇ ಕಾಲೆಳೆದುಕೊಂಡು ಒಂದಷ್ಟು ದಿನ ತಿರುಗಾಡಿದೆವು.‌ ಕೊನೆಗೊಂದು‌ ದಿನ ಅದಕ್ಕೆ ಅಂತಿಮ‌ ರೂಪವೂ ಸಿಕ್ಕಿತು.‌ಅನೇಕ ಜನ ಸಹಕಾರ‌ ನೀಡಿದರು.‌ ಅದೆಲ್ಲದರ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿ’  ಸಿನಿ ಲಹರಿ ‘ ಒಂದು ರೂಪ ಪಡೆಯಿತು.‌

ಕೊನೆಗೆ ಅದಕ್ಕೆ ಚಾಲನೆ ಎಂದು? ಅದರ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಹೇಗಿರಬೇಕು ? ಯಾರನ್ನು ಕರೀಬೇಕು ? ಅಂತಂದುಕೊಂಡಾಗಲೂ, ಹೀಗೆಲ್ಲ ಆಗಬಹುದು‌ ಅಂತ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿರಲಿಲ್ಲ‌. ಮೊದಲು ಅಕ್ಟೋಬರ್  ಫಸ್ಟ್ ವೀಕ್ ಅಂತ‌ ಆಲೋಚಿಸಿದ್ದೇವು. ಕೊನೆಗೆ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ 29 ಫೈನಲ್ ಅಂತಲೂ ನಿರ್ಧಾರ ಮಾಡಿಕೊಂಡೆವು. ನಾವೇನೋ ರೆಡಿ ಇದ್ದರೂ, ಅದಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ಹಾಲ್, ಗೆಸ್ಟ್, ಇತ್ಯಾದಿ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಆಗಲಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಗೆ ಅದು ಸರಿಯಾಗಿದ್ದು ನವೆಂಬರ್  1ಕ್ಕೆ.


ಇದೆಲ್ಲ ಹೇಗಾಯಿತೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಒಂಥರ ಕಾಕತಾಳೀಯ. ನಾವು ಶುರು ಮಾಡುವ ವೆಬ್ ಸೈಟ್ ಬಹುತೇಕ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಮೀಸಲಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದುಕೊಂಡಿದ್ದರ ಶುಭ ಸೂಚಕವೋ ಏನೋ, ಇದು’  ಕನ್ನಡ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ’ ದಂದೇ ಲೋಕಾರ್ಪಣೆ ಆಗುವ ಭಾಗ್ಯ. ಅದು ಸಿನಿ‌ಮಾ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಯ ನಡುವಿರುವ ಅವಿನಾಭಾವ ಸಂಬಂಧದ ಪ್ರತೀಕವೂ ಹೌದು.
ಸಿನಿಮಾ‌ ಮತ್ತು ಭಾಷೆ ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಅಂಟಿಕೊಂಡಿವೆ. ಮೂಕಿ‌ ಚಿತ್ರದ ಯುಗ ಮುಗಿದ ನಂತರ ಟಾಕಿ ಸಿನಿಮಾದ ಯುಗ ಶುರುವಾಯಿತು. ಅಲ್ಲಿಂದ ಇಲ್ಲಿ ತನಕ ಸಿನಿಮಾ‌ ಮತ್ತು ಭಾಷೆ ಅಂದ್ರೆ ಅದೊಂದು ಕರುಳುಬಳ್ಳಿ ಸಂಬಂಧ. ಭಾಷೆಯ ಮೂಲಕ ಸಿನಿಮಾ ಬೆಳೆಯುತ್ತೋ, ಅಥವಾ  ಸಿನಿಮಾ ಮೂಲಕ ಭಾಷೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತೋ ಅದೀಗ ತರ್ಕಕ್ಕೆ ನಿಲುಕದ ಮಾತು.

ಭಾಷೆಯೇ ಮೊದಲಾದರೂ,ಈಗ ಅದೆಷ್ಟೋ‌ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಸಿನಿಮಾಗಳಿಗೆ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ ಎಂದಾದರೆ ಅದು ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆಯ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಅಲ್ಲವೇ? ಹಾಗೊಂದು ನಂಟು ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಸಿನಿಮಾ ನಡುವಿದೆ. ಅಂತಹ ಅಂಟು, ನಂಟಿನ‌ ನಡುವೆ ಕನ್ನಡ ಸಿನಿಮಾಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಒಂದು‌ ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆಯ ಹೊಚ್ಚ ಹೊಸ ವೆಬ್ ಸೈಟ್ , ಕನ್ನಡ ರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ದಿನವೇ ಉದ್ಘಾಟನೆ ಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದು ನಮ್ಮ‌ಹೆಮ್ಮೆ. ‘ಸಿನಿ‌ಲಹರಿ’ ಯ ಸೌಭಾಗ್ಯ.

Related Posts

error: Content is protected !!